ผู้เขียน หัวข้อ: จอคอมเด่นมั้ย? จอตากเหรอจอโค้ง จอ Gaming Monitor ที่ใดแสดงเกมมันส์กว่ากักด่าน  (อ่าน 8 ครั้ง)

Posthizzt555

• Hero Member
จอคอม[/url][/u]ประธานมั้ย? จอตากเหรอจอโค้ง จอ Gaming Monitor ที่ใดทำเพลงเกมมันส์กว่าห้ามปราม

ในระยะเวลา 2 – 3 ปีที่ผ่านมา ดิฉันให้ความสำคัญพร้อมกับจอมอนิเตอร์กันทวี เนื่องจากวิวัฒนาการของจอที่ได้เติมลูกเล่นพร้อมกับปรับทัศนียภาพของจอให้ดูเหมือนจริง สบายตา เสียแต่ว่ากระจ่างเพิ่มไปเรื่อยๆ พร้อมด้วยในบัดนี้จอมอนิเตอร์ยิ่งมีบทบาทในการสร้างอรรถรสให้พร้อมด้วยเกมที่ข้าพเจ้าได้เพิ่มมากขึ้นและเน้นให้หน้าจอใหญ่ๆ ซึ่งแตกต่างจากจนกระทั่งก่อนที่เราไม่ให้ความสนใจพร้อมทั้งจอซักเท่าไหร่ แกงจับฉ่าย กระไรก็ได้มารวมหมด ซึ่ง ณ ช่วงปัจจุบัน Gaming Monitor ได้แบ่งเป็น 2 ชนิดหลักๆ คือว่า จอ Gaming Monitor  แบน และ จอโค้ง ซึ่งจอโค้งนั้นทั้งเป็นความเจริญของขั้นปัจจุบัน พร้อมด้วยทันสมัยยิ่ง ใครๆ ก็คงจะอลำบากได้ ผิแต่ในเรื่องราวเกมนั้นเสียงอนุเคราะห์อาจจะไม่ดำรงฐานะเอกฉันท์แน่ๆ  ซึ่งวันนี้ดิฉันจะมาชี้จะแจ้งให้เจอว่าเราควรจ่ายจอไหนมาแสดงเกมกันภัทร

- จุดแข็งของจอ Gaming Monitor ชนิดโค้งข้างในการเป่าเกม

• ให้ทัศนคติที่ยิ่งกว่า 2D : การดีไซน์ของจอโค้งทำให้ผู้เล่นเป็นได้ทราบถึงความลึกของทัศนียภาพได้ ทั้งๆที่ภาพนั้นได้ถูกออกแบบมาในระบบ 2D ก็ยอม นั่นแปลว่าเรามีความเข้าใจว่าภาพที่ได้ออกมาทั้งเป็นทาง 3D กลายๆเลยทีเดียว ที่ยังไม่ตายเหตุนั้นก็เพราะว่าความโค้งของจอในส่วนตอนหลังนั้นมีผลสรุปต่อการรับรู้ทางด้านลึกของสายตา ด้วยกันยิ่งไปกว่านั้นยังมีการเกลี่ย Contrast ในอย่างไรก็ดีละส่วนของภาพเพราะนฤมิตความลึกให้พร้อมด้วยทิวภาพอีกด้วย
  • ประทานภาพที่เราอาจ focus ได้ดิบได้ดีขึ้นและกว้างเพิ่มขึ้น : ด้วยวิศวกรรมการกอปรทีวีแบบโค้งเป็นเหตุให้เรามีสมาธิพร้อมทั้งเกมได้เยอะขึ้น ด้วยเหตุว่าทีวีจอโค้งนั้นจัดหามาการดีไซน์มาให้รองรับองศาการเหลือบเห็นของข้าพเจ้า ทำเอาลดท่วงท่าเหนื่อยอ่อนของดวงตาระยะเวลาที่เรา focus ที่ทัศนียภาพ ซึ่งนั่นแปลว่าเราจะเขม้นจอได้ช้านานขึ้น และมากไปกว่านั้นภาพที่โค้งนั้นยังทำให้เราได้คล้องชมภาพที่กว้างขึ้นด้วย เนื่องมาจากมีการทำให้เสมอ FoV ให้เปรียบเสมือนราวกับภาพจริงได้มากขึ้น ยังจอโค้งยังตัดทอน distortion ลูกจากอาภาที่ตกโดนบนจอได้เช่นกัน
  • ทวีอรรถรสข้างในการทำเพลงเกม : สำหรับสรีระนัยน์ตาของบุคคลนั้นมีลักษณะโดยมากกลมหรือรี ทำเอาเรารู้ตัวถึงความอิน พร้อมทั้งอรรถรสที่ได้ดำเนินภาพ พร้อมด้วยเสียงพลัดจอโค้งๆ อันอ่อนหวานที่ตั้งอยู่บนโต๊ะจัดการ ด้วยกันยิ่งทวีคูณความมันส์ให้พร้อมด้วยเกมแหล่งเราเลือกมาเป่า ยกตัวอย่างง่ายๆ เช่นเดียวกับ แม้เราสำแดง Sniper Elite พร้อมด้วยจอโค้งจะเป็นเหตุให้เรารู้สึกว่าจ้างเราเป็น Sniper จริงๆ พร้อมทั้งกำลังซุ่มยิงอยู่ไม่ใช่เล่น เลยแหละ

- ส่วนดีของโทรทัศน์จอแบนข้างในการโจ้เกม

• ให้ภาพที่ถูกจำเป็นต้องพร้อมกับต้นทาง : แน่แท้ว่าเคล็ดลับจัดทำเกมนั้น ผู้ขยายจะเปิดฉากนฤมิตเกมเนื่องด้วยจอ 2D ซึ่งทำให้ภาพที่เรารับรู้จากจอ Gaming Monitor แบนนั้นหมายความว่าภาพที่ถูกจำเป็นต้อง และเที่ยงแท้มุทธาจากแหล่งกำเนิด ซึ่งนั่นแปลว่าต่างว่าเราใช้จอโค้ง สัดส่วนของวัตถุในทิวภาพจะมีการบิดเบี้ยว(เล็กน้อย) และอาจไม่ตรงกับส่วนสัดของภาพกับความจริงที่ควรจะยังมีชีวิตอยู่ ซึ่งอาจจะมีผลกระทบกระเทือนต่อเกมที่ต้องการความรอบคอบอ่อนต่อโลกมากๆ
  • เหมาะสมเพื่อการใช้งานที่หลายหลาก (กว่า) : คราวนี้จอ Gaming Monitor มีความสลักสำคัญอย่างมากต่อการเข้าทำงานและการเล่นเกม หากแต่ประเภทของหน้าจอก็มีผลกระทบกระเทือนต่อการใช้งานอีกด้วย โดยทั่วไปหลังจากนั้นข้าพเจ้าจะชินหูชินตาชินในการเปลืองจอแบนในการทำงานพร้อมด้วยการเล่นเกมมากกว่า แม้การใช้จอโค้งก็มีจุดแข็งในแถบต่างๆ เท่านั้นความโค้งงอนั้นก็มีผลต่อการทำงานที่จำต้องใช้ความเจ้าระเบียบอ่อนสูงพร้อมด้วย อย่างพาง การวาดรูป ไม่ก็การขึ้นแบบโมเดลในโปรแกรมดีๆต่างๆ นั่นเป็นเหตุให้จอแบนจะมีประเด็นได้เทียบในเรื่องของการใช้งานที่มากมายกว่าจอโค้งครามครันขุมเทียว
  • ความคุ้มค่า : ข้อนี้เป็นเรื่องราวของเงินล้วนๆ ครั้นเทียบกับราคาระหว่างจอแบนกับจอโค้งแล้ว ต้องถือได้ว่าความคุ้มนั้นตกไปอยู่ทางทีวีจอแบนซะมากกว่า ก็เพราะว่าว่ามีมูลค่าที่ถูกกว่ามากและมีนานายี่ห้อที่สามารถทดแคงทนกันได้ เหมาะสมกับสถานการณ์ทางเศรษฐกิจบ้านเรือนเรายังมีชีวิตอยู่อย่างมากมาย พร้อมกับด้วยความจำกัดที่ทุกๆ คนบ่นกันก็คือเหตุการณ์ของปริมาตรของ Gaming Monitor จอโค้ง ที่แม้เราจำเป็นต้องการรับรู้ความปังของจอโค้งนั้นแล้ว ข้าพเจ้าจำเป็นต้องมีจอโค้งขนาดใหญ่เต็มที่ อย่างเช่น 30 นิ้วขึ้นไป ถึงจะได้โดนความลึกจริงๆ ซึ่งแปลว่า เยอะแยะตังอยู่จ้า อีกเรื่องนึงที่ยังไม่ตายอุปสรรคก็คือความโค้งของจอแต่ละแบรนด์ก็ต่างกันอยู่นะขอรับกระผม ซึ่งผมคิดว่าเหล่าบริษัทต่างๆอาจจะคิดเลของศากันมาเป็นอันดีแล้ว เพราะศักยต่างกันอยู่เพียงเล็กน้อย แต่ทว่าทุกๆ องศาที่แตกต่างออกไปมีผลพวงประสานรอยภาพที่ต่างกันออกไปนะขอรับกระผม

บังเหตุการณ์กันเลยเหนือกว่า.. โดยส่วนตัวผมแล้วเรายังเชียร์จอแบนอยู่นะครับเพราะว่าคุณสมบัติของทั้งสองสิ่งนี้ยังไม่ไหวแตกต่างมากเท่าที่ควร เกศาก็เลยคิดว่า คงยังไม่จำเป็นที่จะเพิ่มสตางค์หลายๆ ตัง สำหรับจอ Gaming Monitor โค้งปริมาตรใหญ่น่ะครับ ถ้าว่าสมมตคุณนั้นทั้งเป็นเกมเมอร์ตัวจริง ผมเสนอแนะว่าจัดจอที่เบิ้มกว่า 30 นิ้วไปเลยครับ เพราะอรรถรสที่ได้เปรียบ ทว่าหากคุณยังต้องใช้คอมปฏิบัติหน้าที่ต่างๆโดยเฉพาะอย่างยิ่งโปรแกรมดีๆวาดต่างๆ เป็นต้นว่า Illustrator เหรอ Sketch Up จอแบนน่าจะใช้งานได้เต็มศักยภาพยิ่งกว่าครับ ใช่ไหมจะมีจับจ่ายจอแบน 6 หรือว่า 9 จอสำหรับทำทั้งเป็นจอโค้งก็ได้นะครับถ้าคุณรับพันธะทางการสตางค์แกว่ง เหอะๆ

Tags : gaming monitor,จอคอม,จอคอมพิวเตอร์